Thông tin
  • Đánh dấu xác nhận câu hỏi đã được giải quyết để giúp diễn đàn nâng cao chất lượng [cách sử dụng]
  • Vui lòng đọc nội qui diễn đàn để tránh bị xóa bài viết [nội qui]
  • Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi

Tạo serial key??

Góc trao đổi, hỏi đáp của ngôn ngữ Visual Basic 6 và Visual Basic Script

Điều hành viên: tungblt

Tạo serial key??

Gửi bàigửi bởi zellvn » Thứ 5 17/04/2008 8:21 pm

Khi viết phần mềm, các bác có tạo serial key để bảo vệ bản quyền phần mềm của mình không vậy?
Ai có lòng tốt share cho em 1 ít source tự viết hay tìm được về vấn đề đóa với :x Nhất là sử dụng hệ mã công khai như RSA hãy Elgama thì càng tuyệt :P Em có học qua mấy cái này nhưng chưa hiểu lắm khi áp dụng thì phải thía nèo :(
zellvn
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Đã cảm ơn: 0 lần

Re: Tạo serial key??

Gửi bàigửi bởi hoangthu1974 » Thứ 5 17/04/2008 10:45 pm

Có rất nhiều cách tạo serial.

1. Cách truyền thống là tạo một key ngẫu nhiên và đi theo chương trình setup, mỗi một file setup có một CD-Key riêng. Cách này thì dân bẻ khóa không phải đau đầu.

2. Cách thứ hai là bám vào một trong serial của một phần cứng nào đó như CPU ID, HDD ID, Mainboard ID, v.v... Cách này thì cũng hay, nhưng bất tiện là nếu khách hàng bị die đúng cái đó thì lại phải cấp một serial mới.

3. Cách tiếp theo là tạo một file để lưu giữ liệu thông tin khách hàng và một số mã thông tin riêng. Cách này cũng có bất tiện là nếu khách hàng bị die hệ điều hành phải format ổ cứng để cài lại thì cũng phải cấp một số serial mới.

4. Cách mới nhất hiện nay đang sử dụng là dùng một thiết bị phần cứng lắp rời có tên là Dongle. Thiết bị này có bộ nhớ khoảng 64byte, 128, 256... đến max hiện nay là 512 byte. Với thiết bị này, phần mềm có thể cho download thoải mái và chỉ khi nào có Dongle mới chạy được. Dongle có thể chuyển nhượng giống như một tài sản, vô cùng tiện ích cho khách hàng.
Hình đại diện của thành viên
hoangthu1974
Guru
Guru

Gửi bàigửi bởi DaiHiepMu » Thứ 5 17/04/2008 11:21 pm

if key = XXXX-YYYY-ZZZZ then load :))
DaiHiepMu

Gửi bàigửi bởi QuangHoa » Thứ 6 18/04/2008 8:40 am

DaiHiepMu đã viết:if key = XXXX-YYYY-ZZZZ then load :))

Chỉ có Cracker mù mới không thấy hàm này thôi. :))
朋友
这些年一个人风也过雨也走,有过泪有过错还记得坚持什么。
真爱过才会懂会记没会回手,终有梦中有你在心中。
朋友一生一起走那些日子不再有,一句话一辈子一生情一杯九。
朋友不曾孤单过一声朋友你会懂,还有伤还有痛还要走还有我。
QuangHoa
Guru
Guru

Gửi bàigửi bởi zellvn » Thứ 7 19/04/2008 9:50 am

Em thấy hầu hết hiện nay tạo serial key cây nhà lá vườn ta toàn xài cách dùng thông tin hệ thống thì phải. Bác nào có code share cho em học tập với [-O<
zellvn
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Gửi bàigửi bởi hoangthu1974 » Thứ 2 21/04/2008 12:32 pm

Tên chương trình: Tạo số đăng ký với CPU ID
Ngôn ngữ lập trình: Visual Basic 6.0
Tác giả: Nguyễn Hoàng Thư
Chức năng: Đăng ký chương trình

Chương trình đính kèm theo đây sẽ lấy số đăng ký theo CPU ID. Chạy chương trình, mặc định là số CPU ID của máy mình. Gõ tên người dùng, nhấn OK, chương trình sẽ tạo một số đăng ký. Phần add vào trong chương trình của bạn thì tự làm nhé.

Trong chương trình của bạn, làm một form đăng ký, cho hiển thị số CPU ID của khách hàng. Dựa trên CPU ID của khách và Tên khách hàng, paste hai thông số đó vào chương trình và lấy số đăng ký rồi gửi lại cho khách hàng để đăng ký.
Bạn không được cấp phép để xem tập tin đính kèm trong bài viết này.
hoangthu1974
Guru
Guru

Gửi bàigửi bởi zellvn » Thứ 3 22/04/2008 1:08 pm

Ui, rất cám ơn bạn Hoàng Thư :x
Bạn giúp mình mấy thắc mắc này với nhé ;)
Function GetBCC(str$) As String là thuật toán mã hóa dữ liệu phải không? Nó là thuật toán có trước hay bạn nghĩ ra vậy? Và với thuật toán này thì ... làm sao để giải mã và xác nhận là số serial là đúng khi bạn XOR tất cả các kí tự trong string lại với nhau?
zellvn
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Gửi bàigửi bởi hoangthu1974 » Thứ 7 03/05/2008 1:28 pm

Cái GetBCC nhằm để mã hóa thôi, phía bên kia viết hàm tương tự rồi so sánh hai kết quả cuối cùng. Nếu đúng thì cho chạy, sai thì báo lỗi. Nhưng để tránh SoftIce và FrogIce thì đừng báo lỗi ngay sau khi so sánh, hãy reset các kết quả về 0, exit chương trình rồi hiện thông báo lỗi. SoftIce và WinDASC thường bám vào vị trí hiển thị lỗi để dò ngược ra đoạn so sánh, sau đó cài bẫy để thoát qua vị trí báo lỗi.
hoangthu1974
Guru
Guru

Gửi bàigửi bởi tuan.hoangminh » Thứ 4 28/04/2010 2:15 am

4. Cách mới nhất hiện nay đang sử dụng là dùng một thiết bị phần cứng lắp rời có tên là Dongle. Thiết bị này có bộ nhớ khoảng 64byte, 128, 256... đến max hiện nay là 512 byte. Với thiết bị này, phần mềm có thể cho download thoải mái và chỉ khi nào có Dongle mới chạy được. Dongle có thể chuyển nhượng giống như một tài sản, vô cùng tiện ích cho khách hàng.[/quote]

Dongle cung van co the gia lap dc ma. Vi du nhu Emap cua Hai Hoa chang han!
tuan.hoangminh
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Đã cảm ơn: 2 lần

Gửi bàigửi bởi NXK1138 » Thứ 4 28/04/2010 9:51 am

Ngoài ra còn thiết bị khác đó là Ikey. Thiết bị này giống USB nhưng rất bền, cho vào máy giặt cũng không hỏng. Ngoài ra thiết bị này còn có thể dùng để xác thực, nếu phần mềm bạn có dữ liệu cần bảo mật thì thiết bị này rất tiện lợi.
Hãy Sống để không hổ thẹn với lương tâm
NXK1138
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ

Đã cảm ơn: 2 lần

Gửi bàigửi bởi anhtuan1285 » Thứ 4 19/05/2010 4:33 pm

Xin chào cả nhà !
hôm nay mình mới tham gia diễn đàn mong các bạn chỉ dẫn thêm cho mình nhé.
mình ko phải là dân CNTT mà là dân nghanh Điện , thời gian qua mình có mua sách VB6 về để làm quen và tìm hiểu.do chưa được học về bộ môn này nên các bạn đừng cười vì những câu hỏi của mình nhé.
Mình đang thực hành với 1 chương trình quản lý nho nhỏ dùng cho bộ phận của mình, do chưa có kinh nghiệm nên ý định của mình chỉ dùng ứng dụng tại phòng ban của nình thôi ( ngại để mọi người cop về rồi thành trò cười cho người khác :( ) mình đã nãy ra ý định là dùng sẻial để hạn chế việc sủ dụng ra ngoài. sau khi đọc bài này thì mình cảm thấy rất vui vì đã tìm ra tia sáng cho mình.nhưng ngược lại mình ko đc học về bộ môn tin này kỹ như các bạn nên mình muốn nhờ bạn "thương thì thương cho trót" mà "khổ công" viết cho mình xin đoạn code để nhúng vào chương trình và cũng là để đăng kí với registry để khi đăng kí xong lần sau vào khởi động chương trình nó không đòi serial nữa ( mình không biết về lệnh này ).Xin chân thành cảm ơn!
anhtuan1285

Gửi bàigửi bởi kkk_kkk » Thứ 4 19/05/2010 7:58 pm

anhtuan1285 đã viết:Xin chào cả nhà !
hôm nay mình mới tham gia diễn đàn mong các bạn chỉ dẫn thêm cho mình nhé.
mình ko phải là dân CNTT mà là dân nghanh Điện , thời gian qua mình có mua sách VB6 về để làm quen và tìm hiểu.do chưa được học về bộ môn này nên các bạn đừng cười vì những câu hỏi của mình nhé.
Mình đang thực hành với 1 chương trình quản lý nho nhỏ dùng cho bộ phận của mình, do chưa có kinh nghiệm nên ý định của mình chỉ dùng ứng dụng tại phòng ban của nình thôi ( ngại để mọi người cop về rồi thành trò cười cho người khác :( ) mình đã nãy ra ý định là dùng sẻial để hạn chế việc sủ dụng ra ngoài. sau khi đọc bài này thì mình cảm thấy rất vui vì đã tìm ra tia sáng cho mình.nhưng ngược lại mình ko đc học về bộ môn tin này kỹ như các bạn nên mình muốn nhờ bạn "thương thì thương cho trót" mà "khổ công" viết cho mình xin đoạn code để nhúng vào chương trình và cũng là để đăng kí với registry để khi đăng kí xong lần sau vào khởi động chương trình nó không đòi serial nữa ( mình không biết về lệnh này ).Xin chân thành cảm ơn!

nhiều lúc ghi vào regedit rồi đọc ra thì có phải là phức tạp hơn so với ghi 1 file lên ổ cứng không, đằng nào khi cài lại win nó đều mất tiêu cả .
Hơn nữa có nhiều phần mềm, nhất là antivirus,cho phép chặn các thao tác ghi, đọc vào registry, đòi người dùng confirm mới cho ghi, vì thế chỉ cần có chút ít hiểu biết về registry người ta hoàn hoàn có thể biết là bạn đang ghi key gì vào đó, và dò được key là điều đương nhiên
chi bằng ghi 1 file C:\windows\system32\ system.sys chẳng hạn, khó mà kiểm soát trên ổ cứng được triệt để :))
ghi tên nghe cho oai thực ra là file text ý mà, ghi key vào đấy, khi ct chạy load nội dung ra thấy key đúng thì không bắt key nữa
kkk_kkk
Thành viên danh dự
Thành viên danh dự

Gửi bàigửi bởi gtdcomputer » Thứ 5 20/05/2010 9:48 am

Mình thấy cách nào cũng hay, việc ghi vào reg hoặc vào system hoặc đơn giản là ghi vào app.path cũng đc nốt. Chỉ cần mình có một cơ chế mã hóa tốt để lưu thông tin win hoặc serial của ổ cứng vào đấy thì có chép đi đâu nó cũng không chạy được, có khi cài lại win nó còn không nhận được Serial ổ cứng củ nữa mà.
Chán Win mới rồi. Trở lại WinXP thân iêu.

Happiness is not in money, but in it quantity
gtdcomputer
Thành viên danh dự
Thành viên danh dự

Đã cảm ơn: 8 lần

Gửi bàigửi bởi anhtuan1285 » Thứ 5 20/05/2010 11:04 pm

Cảm ơn bạn đã chỉ cho mình phương hướng. Vâng. mình cũng nói rồi mình không phải là dân về CNTT mà chỉ là người hâm mộ.và mình đều là tự học nên kiến thức của mình về CNTT là rất có hạn.nếu được bạn có thể cho mình xin đoạn code (1 projec ví dụ thì càng tuyệt)để làm ví dụ đc không?
anhtuan1285

Gửi bàigửi bởi kkk_kkk » Thứ 5 20/05/2010 11:28 pm

anhtuan1285 đã viết:Cảm ơn bạn đã chỉ cho mình phương hướng. Vâng. mình cũng nói rồi mình không phải là dân về CNTT mà chỉ là người hâm mộ.và mình đều là tự học nên kiến thức của mình về CNTT là rất có hạn.nếu được bạn có thể cho mình xin đoạn code (1 projec ví dụ thì càng tuyệt)để làm ví dụ đc không?

có bạn đưa project code CPUID để làm key rồi kìa bạn xin gì mà lắm thế
kkk_kkk
Thành viên danh dự
Thành viên danh dự

Quay về Visual Basic 6 và Visual Basic Script (VB & VBS)

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến23 khách