• Vui lòng đọc nội qui diễn đàn để tránh bị xóa bài viết
  • Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi

Xin hướng dẫn xoá hình ảnh đã vẽ lên usercontrol (GDI+)

Nơi trao đổi về các vấn đề trong lập trình Windows Forms, Console dùng cú pháp ngôn ngữ Visual Basic .NET và C#

Moderators: tungblt, vuathongtin

HoangTuBe
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Has thanked: 10 times
Been thanked: 2 times

Xin hướng dẫn xoá hình ảnh đã vẽ lên usercontrol (GDI+)

Postby HoangTuBe » Thu 13/10/2011 9:53 pm

Chào các bạn.

Mình đang tập tành làm user control mà gặp nhiều rắc rối quá. Mình đã tạo user control listbox nhiều cột rồi. Mình đã dùng một số hàm đồ hoạ GDI+ để vẽ từ khung viền, thanh header, text và một số hiệu ứng...

Mình tạo hiệu ứng tô màu nền của row được rê chuột vào và xoá nền nếu rệ chuột ra khỏi row (hiện tại nếu trường hợp cái user control của mình dùng màu nền thì mình chỉ cần tô màu hình chữ nhật trùng với màu nền của user control để xoá màu nền trước đó của row). Nhưng trong trường hợp user control của mình có hình nền thì mình không dùng cách này được nữa.

Mong các bạn hướng dẫn giúp mình cách để xoá các hình đã vẽ (vẽ hình bằng GDI+, vẽ hình chữ nhật, tô hình chữ nhật, string, ...) tại một vùng nào đó trên user control hoặc cách để xoá toàn bộ các hình đã vẽ lên user control bằng GDI+ và làm thế nào nhận biết user control của mình có được thiết lập hình nền hay màu nền.

Mình vừa upload thêm ứng dụng mẫu. Mong các bạn xem giúp
Attachments
WindowsApplication1.rar
(630.2 KiB) Downloaded 282 times
Last edited by HoangTuBe on Wed 26/10/2011 9:39 pm, edited 1 time in total.

HoangTuBe
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Re: Xoá hình ảnh đã vẽ lên usercontrol (vẽ bằng GDI+)

Postby HoangTuBe » Thu 20/10/2011 9:52 am

Chào các bạn. Mình vừa đưa lên ứng dụng mẫu. Mong các bạn xem và giúp đỡ. Mình không biết làm thế nào.

HoangTuBe
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Re: Xoá hình ảnh đã vẽ lên usercontrol (vẽ bằng GDI+)

Postby HoangTuBe » Tue 25/10/2011 8:06 pm

Chào các bạn.

Mình thất vọng quá. Sao không ai giúp mình hết vậy.

Mình chờ đợi từng giờ mà cuối cùng không ai giúp mình hết. Nếu Câu hỏi của mình khó hiểu hay vấn đề gì thì cũng mong các bạn góp ý để mình còn biết mà sửa đổi.

nhokstart
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức
Has thanked: 1 time

Re: Xin hướng dẫn xoá hình ảnh đã vẽ lên usercontrol (GDI+)

Postby nhokstart » Fri 28/10/2011 11:46 am

bạn viết bài dài quá đâu có ai đọc hết.... tốt nhất là có câu hỏi rõ ràng.
bạn muốn phục hồi hình nền thì khi MouseLeave khỏi dòng vẽ lại hình đó 1 lần nữa.

Lam Tieu Tuong
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Been thanked: 18 times

Postby Lam Tieu Tuong » Fri 28/10/2011 9:03 pm

Không phải vậy đâu mà vấn đề bạn đặt ra ít người làm. Vẫn biết là học hỏi tìm tòi là hay như tớ nói thật cái bạn làm chỉ mất thời gian chứ chẳng dùng làm gì. Nếu đã xác định viết một control ngon để dành cho nhiều người dùng thì đó là công việc của những công ti lớn như devexpress họ làm rồi. Còn người dùng bình thường cũng viết một cái có thể viết một cái user control mới nhưng thường chỉ là một cái combo các control có sẵn với mục đích sử dụng cho cái project họ đang phát triển. Còn làm đến mức vẽ hình này nọ như bạn thì chắc ít người làm.

Thà trong thời gian đó tìm hiểu cách sử dụng những gì đã có sẵn, thiết kế một chương trình ngon để chạy cũng thì thực tế hơn nhiều.
Tớ viết cái này vì dựa trên vài câu hỏi bạn đưa ra thấy trình độ bạn vẫn ở mức newbie nhưng có lẽ nhiệt huyết khá là mạnh :D nên góp ý vài lời thế thôi.

HoangTuBe
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby HoangTuBe » Mon 31/10/2011 9:16 pm

Cám ơn các bạn đã góp ý rất chân thành.

Mình biết là hiện nay có rất nhiều bộ control có sẵn và rất đẹp cũng như nhiều tính năng hay. Nhưng mình muốn tìm hiểu và làm thử vài control đơn giản thôi. Thứ nhất nó ít chức năng mà những chức năng này là cái mình cần dùng. Sự thực mình không phải viết cái control này cho nhiều người dùng mà chỉ là ứng dụng riêng trong chương trình của mình thôi.

Thật sự mình rất biết ơn các bạn đã góp ý. Nhưng mình vẫn quyết định sẽ làm tiếp cái control này. Hiện tại chỉ còn vướng bận phần hình nền này nữa thôi.

Mong các bạn giúp nhé!

Return to “Visual Basic .NET và C# (VB.NET & C#)”